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1. UTANGULIZI: 

  
Ili kukabiliana na changamoto  ya idadi ndogo ya Wananchi waliyosajiliwa na Kupata 
vyeti vya kuzaliwa (12.9% kwa mujibu wa Sensa ya Watu ya 2012), Serikali kupitia 
RITA imeanza kufanya  maboresho ya mfumo mzima wa usajili kupitia  Mkakati wa 
Kitaifa wa Kuboresha Usajili wa Matukio Muhimu ya Binadamu (Vizazi, vifo, Ndoa na 
Talaka) na Takwimu [National Strategy on Civil Registration and Vital Statistics - kwa 
kifupi National CRVS Strategy)].  
 
Mkakati wa CRVS una mipango mbalimbali ya utekelezaji                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                  
ikiwa ya muda mfupi na mrefu kwa makundi yatokanayo na umri ili kufikia ufanisi 
unaotarajiwa.  Makundi hayo ni la Watoto wa Umri chini ya miaka mitano, kundi la watu 
miaka 6- 18 na kundi la wananchi miaka 18 na kuendelea. 
 
Utekelezaji wa Usajili kwa kundi la kwanza umeshaanza kupitia Mpango wa Usajili wa 
Watoto wa Umri Chini ya Miaka Mitano ambapo kwa sasa umeshaanza na  unaendelea 
kutekelezwa katika Mikoa saba ya Tanzania Bara ambayo ni Mwanza, Mbeya, Songwe, 
Iringa, Njombe, Geita na Shinyanga ambapo kwa ujumla watoto 1,606,703 wameweza 
kusajiliwa na kupata vyeti vya kuzaliwa.  
 
Misingi  mikuu ya Mpango huu ni: 
 

i. Kutoa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto wa Umri chini ya Miaka Mitano bure 
ikiwa lengo ni kuhakikisha watoto wote ambao wazazi au walezi wao hawana 
uwezo nao wanapata haki yao ya msingi ya kutambuliwa. Vyeti vinavyotolewa 
katika mpango huu vinajazwa kwa mkono na ni halali kwa matumizi yoyote. 

 
ii. Huduma za usajili wa watoto kusogezwa karibu na maeneo ya wananchi 

hivyo huduma kupatikana katika Ofisi za Watendaji kata na katika vituo vya 
tiba vinavyotoa huduma za afya ya mama na mtoto.  

 
 

iii.  Matumizi ya teknolojia kwa kutumia simu za kiganjani katika kuchukua na 
kutuma taarifa kwenda katika kanzidata ya RITA hivyo kusaidia utunzaji 



(archiving) na upatikanaji (retrieval) wa kumbukumbu. 
  

 
RITA inatekeleza Mkakati huu kwa kushirikiana na wadau wengine  ambao ni pamoja 
na  Shirika la Umoja wa Mataifa la Watoto Duniani (UNICEF), Serikali ya Canada 
kupitia Shirika Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo (DFATD), Kampuni ya 
Simu za Mkononi ya TIGO. 
 
 

2. KUANZA UTEKELEZAJI KATIKA MIKOA YA LINDI  NA MTWARA 
 
 
Mwezi Septemba 2017, RITA inategemea kuanza utekelezaji wa Mpango wa Usajili na 
kutoa vyeti vya kuzaliwa katika halmashauri zote  sita (6) za Mkoa wa Lindi na 
Halmashauri tisa (9) za Mkoa wa Mtwara . 
 
Kwa mujibu wa takwimu za Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, ni asilimia 11.4 
ya watoto wa Mkoa wa Lindi na asilimia 9.4 katika Mkoa wa Mtwara wamesajiliwa na 
kupata vyeti vya kuzaliwa. Lengo la RITA mara itakapoanza kutekeleza mpango huu ni 
kusajili watoto wote 281,270 ambao hawajasajiliwa na hawana vyeti vya kuzaliwa katika 
Mikoa yote miwili kwa kipindi cha miezi 6. 
 
Ili kufanikisha utekelezaji wa mpango huu kutakuwa na vituo vya usajili zaidi ya 797 
vitakavyokuwa na wasajili wasaidiza wapatao 1594 kwa Mikoa yote miwili ambao 
watapewa mafunzo ya siku tatu ili kuwawezesha kutekeleza kikamilifu majukumu ya 
usajili. Vilvile kila kituo kitapewa simu ya mkononi iliyowekwa programu maalumu 
itakayowawezesha wasajili kutuma taarifa za watoto waliosajiliwa kwenda katika 
kanzidata ya RITA. 
 

3. HITIMISHO 
 
Cheti cha kuzaliwa ni nyaraka ya awali ya utambilisho na inayomwezesha Mtoto 
kutambuliwa uwepo wake ambayo ni haki yake ya msingi. RITA inaamini itapata 
ushirikiano kutoka kwa wadau wote ikiwa pamoja na Viongozi wa Mikoa, wilaya, 
Halmashauri, Tarafa, Kata, Mitaa/ Vijiji na Vitongoji. Vile vile tunaamini tutapata 
ushirikiano kutoka kwa Viongozi wa Dini, Wanasiasa, Wanahabari na Viongozi wa jadi 
ambao watasaidia kuelimisha wananchi kuhusu Mpango huu.   
 
Tunatoa rai kwa wananchi wote wa Mikoa ya Lindi na Mtwara kutumia fursa hii 
kuwasajili watoto ambao wana umri chini ya miaka mitano mara Utekelezaji wa Mpango 
huu utakapoanza rasmi. 
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